Chế độ bảo hiểm xã hội khi nghỉ dài ngày để chữa bệnh

07:41' - 08/10/2020
Bnews Luật Bảo hiểm Xã hội năm 2014 có quy định cụ thể về chế độ bảo hiểm xã hội của người lao động khi nghỉ dài ngày để chữa bệnh.
Bà Bùi Thị Hiền tham gia bảo hiểm xã hội được 8 năm. Vừa qua, bà đi khám, bác sĩ chẩn đoán bà bị suy thận mạn. Bà Hiền xin phép công ty nghỉ làm để đi chữa bệnh. Bà hỏi, trong thời gian nghỉ bà có được hưởng chế độ bảo hiểm nào không?
Về vấn đề này, Bảo hiểm Xã hội Việt Nam trả lời như sau: Thời gian hưởng chế độ ốm đau đối với trường hợp mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật Bảo hiểm Xã hội năm 2014.
Theo đó, thời gian hưởng chế độ ốm đau với người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành được hưởng gồm:
Tối đa không quá 180 ngày trong một năm tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Hết thời hạn 180 ngày mà vẫn tiếp tục điều trị thì được hưởng tiếp chế độ ốm đau với mức thấp hơn, nhưng thời gian hưởng tiếp tối đa bằng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.
Như vậy, theo thông tin bà cung cấp, bà bị mắc bệnh suy thận mạn. Như vậy, bệnh suy thận mạn thuộc bệnh cần chữa trị dài ngày có tên bệnh, mã bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành theo quy định tại Thông tư số 46/2016/TT-BYT ngày 30/12/2016. 
Bà được nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội do ốm đau mắc bệnh cần điều trị dài ngày theo quy định về thời gian (nêu trên), ngoài ra bà được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe./.

Tin liên quan


Tin cùng chuyên mục