BNEWS Tòa án Nhân dân thành phố Đà Nẵng đã tuyên án vụ Công ty Cổ phần Vipico kiện UBND thành phố Đà Nẵng về việc hủy quyết định đấu giá lô đất.
Sau hai ngày xét xử sơ thẩm, chiều 26/9, Tòa án Nhân dân thành phố Đà Nẵng đã tuyên án vụ Công ty Cổ phần Vipico kiện UBND thành phố Đà Nẵng về việc hủy quyết định đấu giá lô đất A20, có diện tích 11.487m2, nằm ở đường Võ Văn Kiệt, phường An Hải Tây, quận Sơn Trà (Đà Nẵng).
Tại phiên tòa, căn cứ các quy định pháp luật liên quan, Hội đồng xét xử xét thấy việc UBND thành phố Đà Nẵng ra Quyết định 5443/QĐ-UBND với lý do Công ty Cổ phần Vipico nộp chậm tiền không thuộc một trong các trường hợp phải hủy kết quả đấu giá tài sản theo quy định tại Điều 72 Luật Đấu giá tài sản.UBND thành phố Đà Nẵng dẫn Nghị định 43/2014/NĐ-CP (quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai) cũng là chưa phù hợp.
Kết thúc tòa, Hội đồng xét xử đã tuyên hủy toàn bộ quyết định hành chính trái pháp luật Quyết định 5443/QĐ-UBND ngày 16/11/2018 của UBND thành phố Đà Nẵng về việc hủy Quyết định 4105/QĐ-UBND của UBND thành phố Đà Nẵng và công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất đối với Khu đất A20 mặt tiền đường Võ Văn Kiệt, phường An Hải Tây, quận Sơn Trà (Đà Nẵng) cho Công ty Cổ phần Vipico. Trước đó, theo nội dung khởi kiện, ngày 27/6/2017, Công ty Cổ phần Vipico được Trung tâm dịch vụ bán đấu giá tài sản thành phố Đà Nẵng công nhận là đơn vị trúng đấu giá khu đất A20 với diện tích 11.487m2 và mức giá 56.600.000/m2, tổng số tiền đất là hơn 652 tỷ đồng. Sau đó, UBND thành phố Đà Nẵng ban hành Quyết định số 4105 về việc công nhận kết quả đấu giá khu đất A20. Ngày 21/9/2017, Cục Thuế thành phố Đà Nẵng đã ban hành thông báo về việc nộp tiền sử dụng đất, thuê đất và thông báo nộp lệ phí trước bạ.Theo đó, Vipico phải nộp số tiền 652 tỷ đồng vào ngân sách nhà nước, chia làm 2 đợt, mỗi đợt 50%, kết thúc nộp đợt 2 vào 9/12/2017.
Ngày 12/10/2017, Cục Thuế TP Đà Nẵng ban hành thông báo điều chỉnh với nội dung thời hạn người sử dụng đất nộp đủ tiền ngân sách nhà nước trong vòng 30 ngày, nếu quá thời hạn thì hủy kết quả đấu giá và thu hồi tiền cọc nộp ngân sách theo quy định. Ngày 20/10/2017, Vipico thanh toán đợt 1 số tiền 326,7 tỉ đồng. Đợt 2, Vipico nộp chậm 52 ngày so với thông báo của cơ quan thuế số tiền 326,4 tỉ đồng và đóng tiền phạt nộp chậm vào ngân sách. Đến ngày 16/11/2018, UBND thành phố Đà Nẵng ban hành Quyết định số 5443 hủy Quyết định 4105 ngày 28/7/2017 về công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất đối với khu đất A20 với lý do Vipico không thực hiện đúng cam kết tại phiếu đăng ký tham gia đấu giá; phương án đấu giá và quy chế tổ chức cuộc đấu giá. Không đồng ý với việc này, ngày 28/11/2018, Công ty Vipico đã có đơn khởi kiện UBND thành phố Đà Nẵng lên Tòa án Nhân dân thành phố Đà Nẵng yêu cầu hủy toàn bộ Quyết định số 5443 về việc hủy quyết định số 4105 của UBND thành phố Đà Nẵng công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất đối với Khu đất A20./.- Từ khóa:
- đà nẵng
- Công ty Cổ phần Vipico
- Sơn Trà
Tin liên quan
Thông tin về nhà đầu tư nước ngoài sở hữu 21 lô đất ven biển Đà Nẵng
Qua rà soát trên địa bàn thành phố Đà Nẵng có 2 doanh nghiệp có yếu tố nước ngoài được cho thuê đất, nhận chuyển nhượng quyển sử dụng đất từ tổ chức, cá nhân trong nước tại 21 Giấy chứng nhận.
Tin cùng chuyên mục
-
Kinh tế và pháp luậtNgày 31/8, xử lý 2.513 trường hợp vi phạm nồng độ cồn
Lực lượng Cảnh sát giao thông toàn quốc đã phát hiện 18.738 trường hợp vi phạm trật tự, an toàn giao thông.
-
Kinh tế và pháp luậtHà Nội siết chặt vi phạm nồng độ cồn dịp Quốc khánh 2/9
Trong hơn 2 giờ kiểm soát trên đường Lạc Long Quân (Hà Nội), lực lượng chức năng phát hiện 10 người điều khiển xe máy vi phạm nồng độ cồn, trong đó có 6 trường hợp ở độ tuổi thanh, thiếu niên.
-
Kinh tế và pháp luậtThêm một người tử vong trong vụ nổ tại phòng trọ ở Phú Thọ
Liên quan vụ nổ xảy ra tại khu nhà trọ ở thôn Phục Khải, xã Bình Xuyên, tỉnh Phú Thọ, một trong ba nạn nhân bị thương nặng đã tử vong, nâng số người chết trong vụ việc lên hai người.
-
Kinh tế và pháp luậtMột người tử vong, 3 người bị thương trong vụ nổ tại phòng trọ ở Phú Thọ
Chiều 29/8, tại một phòng trọ tại thôn Phục Khải, xã Bình Xuyên, tỉnh Phú Thọ xảy ra vụ nổ khiến 1 người tử vong và 3 người bị thương nặng.
-
Kinh tế và pháp luậtXử lý 4 trường hợp không giữ khoảng cách an toàn trên cao tốc
Cục Cảnh sát giao thông đã kiểm tra, xác minh, lập biên bản 6 trường hợp vi phạm trên các tuyến cao tốc; trong đó có 4 trường hợp không giữ khoảng cách an toàn.
-
Kinh tế và pháp luậtBắc Ninh làm rõ thông tin công trình cống “bên trong đầy xốp”
Theo UBND xã Tiên Lục, chiều 28/8, một số tài khoản Facebook của người dân đã chụp ảnh, livestream với nội dung "Lụt lội lòi ra công trình cống bên trong đầy xốp".
-
Kinh tế và pháp luậtKỷ luật cảnh cáo Đảng ủy Sở Y tế Đắk Lắk nhiệm kỳ 2015-2020
Thông tin từ Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Đắk Lắk cho biết, đơn vị vừa quyết định kỷ luật cảnh cáo Đảng ủy Sở Y tế tỉnh Đắk Lắk nhiệm kỳ 2015-2020 (giai đoạn từ năm 2015 đến tháng 7/2019).
-
Kinh tế và pháp luậtThanh Hóa: Khởi tố vụ án sản xuất, bán thuốc đông y giả chứa chất cấm
Công an tỉnh Thanh Hóa cho biết, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh đã khởi tố vụ án, khởi tố 3 đối tượng về tội “Sản xuất, buôn bán hàng giả là thuốc chữa bệnh”.
-
Kinh tế và pháp luậtThanh tra 10 bệnh viện ở Gia Lai: Phát hiện nhiều tồn tại trong khám, chữa bệnh
Thanh tra tỉnh Gia Lai đã phát hiện một số bệnh viện chưa bảo đảm điều kiện về nhân lực, cơ sở vật chất, quản lý thiết bị y tế.











