Thức ăn chăn nuôi nhập khẩu có phải kê khai, nộp thuế?

07:15' - 26/08/2020
Bnews Nếu doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT, khi bán sản phẩm ngô hạt nhập khẩu ra thị trường, Công ty phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo tỷ lệ 1% trên doanh thu.

Công ty TNHH Trường Giang (Vĩnh Phúc) chuyên nhập khẩu mặt hàng ngô hạt từ Nam Mỹ về bán cho các hộ kinh doanh cá thể, đại lý, trang trại làm thức ăn chăn nuôi và không chịu thuế GTGT ở khâu nhập khẩu. Công ty hỏi, Công ty có phải kê khai thuế GTGT ở khâu bán ra không, nếu có thì bao nhiêu %?
Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Vĩnh Phúc trả lời như sau:
Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi Khoản 1 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 và Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014) như sau:
“1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm trồng rừng), chăn nuôi, thủy sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.
Các sản phẩm mới qua sơ chế thông thường là sản phẩm mới được làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, xay, xay bỏ vỏ, xát bỏ vỏ, tách hạt, tách cọng, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh (ướp lạnh, đông lạnh) bảo quản bằng khí sufuro, bảo quản theo phương thức cho hóa chất để tránh thối rữa, ngâm trong dung dịch lưu huỳnh hoặc ngâm trong dung dịch bảo quản khác và các hình thức bảo quản thông thường khác…”.
Tại Khoản 5 Điều 5 Thông tư số 219/2014/TT-BTC ngày 31/12/2014 của Bộ Tài chính quy định các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT như sau:
“5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hóa đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.
Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại Khoản 5 Điều 10 Thông tư này.
Hộ, cá nhân kinh doanh, doanh nghiệp, hợp tác xã và tổ chức kinh tế khác nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT khi bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường ở khâu kinh doanh thương mại thì kê khai, tính nộp thuế GTGT theo tỷ lệ 1% trên doanh thu.
Trường hợp sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường bán cho doanh nghiệp, hợp tác xã đã lập hóa đơn, kê khai, tính thuế GTGT thì người bán và người mua phải điều chỉnh hóa đơn để không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo hướng dẫn tại Khoản này”.
Căn cứ vào các quy định trên thì mặt hàng ngô hạt dùng làm thức ăn chăn nuôi được quy định tại Danh mục tạm thời thức ăn chăn nuôi gia súc, gia cầm được phép lưu hành tại Việt Nam ban hành kèm theo Thông tư số 26/2012/TT-BNNPTNT ngày 25/6/2012 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
Trường hợp Công ty TNHH Trường Giang nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ:
- Nếu Công ty bán mặt hàng ngô hạt nêu trên cho hộ gia đình, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì Công ty phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% theo quy định tại Khoản 5 Điều 10 Thông tư số 219/2014/TT-BTC ngày 31/12/2014 của Bộ Tài chính.
- Nếu Công ty bán mặt hàng ngô hạt nêu trên cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại thì Công ty không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hóa đơn GTGT, Công ty ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.
Trường hợp Công ty TNHH Trường Giang nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT, khi bán sản phẩm ngô hạt nhập khẩu ra thị trường, Công ty phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo tỷ lệ 1% trên doanh thu. 

>>>Hà Tĩnh: 100% doanh nghiệp kê khai thuế qua mạng

Tin liên quan


Tin cùng chuyên mục